Điều kiện nhận thừa kế đất nông nghiệp

Thứ Tư, 04/11/2020, 10:03 [GMT+7]
.
.

Ông Trần Minh Hiếu (Hà Tĩnh) hỏi, trường hợp thừa kế đất nông nghiệp mà các hàng thừa kế không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì có được nhận thừa kế không? Nếu không được, thì chuyển nhượng cho đối tượng đủ điều kiện sau khi chủ sử dụng mất có được không? Nếu không được nữa thì đất đó sẽ xử lý thế nào?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Điểm đ Khoản 1 Điều 179 của Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao trong hạn mức; đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; đất nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế thì có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

… đ) Cá nhân sử dụng đất có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Hộ gia đình được Nhà nước giao đất, nếu trong hộ có thành viên chết thì quyền sử dụng đất của thành viên đó được để thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Trường hợp người được thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 186 của Luật này thì được nhận thừa kế quyền sử dụng đất; nếu không thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 186 của Luật này thì được hưởng giá trị của phần thừa kế đó”.

Đề nghị ông Hiếu nghiên cứu để thực hiện theo quy định của pháp luật.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.