Ghi địa chỉ trên hóa đơn phải theo giấy đăng ký kinh doanh?

Thứ Năm, 02/07/2020, 17:11 [GMT+7]
.
.

Doanh nghiệp của ông Huỳnh Út Thời đăng ký kinh doanh với địa chỉ: “..., thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương”. Ngày 1/2/2020, thị xã Dĩ An trở thành thành phố Dĩ An thuộc tỉnh Bình Dương nhưng công ty ông chưa kịp cập nhật giấy đăng ký kinh doanh.

Trong quá trình kinh doanh, có đơn vị (người bán) xuất cho công ty ông (người mua) tờ hóa đơn có địa chỉ là “..., thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương”. Ông Thời hỏi, với trường hợp này, hóa đơn trên có hợp lệ không?

Cục Thuế tỉnh Bình Dương trả lời vấn đề này như sau:

Điều 12 Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính quy định trách nhiệm, thời hạn và địa điểm nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế:

“Điều 12. Trách nhiệm, thời hạn và địa điểm nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế

Việc thay đổi thông tin đăng ký thuế thực hiện theo quy định tại Điều 27 Luật Quản lý thuế, cụ thể:

1. Doanh nghiệp đăng ký thay đổi thông tin đăng ký thuế tại cơ quan đăng ký kinh doanh theo hướng dẫn tại Nghị định của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp và các văn bản hiện hành. Trường hợp các doanh nghiệp, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp thay đổi địa chỉ trụ sở kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, trước khi đăng ký thay đổi thông tin với cơ quan đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo thay đổi thông tin và thực hiện các thủ tục liên quan về thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp theo quy định tại Khoản 2, Điều 13 Thông tư này”.

Điều 25 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính quy định về sử dụng hóa đơn của người mua hàng:

“Điều 25. Sử dụng hóa đơn của người mua hàng

1. Người mua được sử dụng hóa đơn hợp pháp theo quy định pháp luật để chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu hàng hóa, dịch vụ; hưởng chế độ khuyến mãi, chế độ hậu mãi, xổ số hoặc được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật; được dùng để hạch toán kế toán hoạt động mua hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật về kế toán; kê khai các loại thuế; đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu và để kê khai thanh toán vốn ngân sách Nhà nước theo các quy định của pháp luật.

2. Hóa đơn được sử dụng trong các trường hợp tại Khoản 1 phải là:

- Hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng), trừ các trường hợp nêu tại Khoản 1, Điều 4 và Điều 24 Thông tư này.

- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.

- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa.

- Hóa đơn không thuộc các trường hợp nêu tại Điều 22 và Điều 23 Thông tư này”.

Căn cứ Khoản 7, Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014:

“1. Nguyên tắc lập hóa đơn

… b) Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh.

2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

…b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”

Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán.

Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải bảo đảm xác định đúng người mua, người bán.

Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: “Phường” thành “P”; “Quận” thành “Q”; “Thành phố” thành “TP”; “Việt Nam” thành “VN” hoặc “Cổ phần” là “CP, “Trách nhiệm Hữu hạn” thành “TNHH”, “khu công nghiệp” thành “KCN”, “sản xuất” thành “SX”, “Chi nhánh” thành “CN”… nhưng phải bảo đảm đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp...”.

Căn cứ quy định nêu trên, về nguyên tắc, khi lập hóa đơn đơn vị cung ứng hàng hóa, dịch vụ phải ghi tên, địa chỉ, mã số thuế theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.

Trường hợp địa chỉ của công ty thay đổi nhưng không làm thay đổi cơ quan thuế quản lý, công ty phải đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh để được cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

Trường hợp địa chỉ của công ty của ông Huỳnh Út Thời theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là “…, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương”, trong thời gian chờ làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, người bán lập hóa đơn cho công ty ghi địa chỉ là: “…, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương” nhưng bảo đảm đầy đủ số nhà, tên đường phố, khu phố, xã… xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và các nội dung khác trên hóa đơn đều bảo đảm đúng, phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp theo Khoản 2, Điều 25 Thông tư số 39/2014/TT-BTC thì các hóa đơn này được coi là hóa đơn hợp lệ để sử dụng kê khai, hạch toán theo quy định.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.