Ảnh CMND bị mờ, làm thế nào để giải quyết chế độ BHYT?

Thứ Hai, 21/08/2017, 17:37 [GMT+7]
.
.

Bố của bà Đỗ Thị Nhàn (Quảng Ninh) đang nằm viện nhưng không được hưởng BHYT do ảnh của Chứng minh nhân dân (CMND) bị mờ không còn khả năng đối chứng. Bà Nhàn hỏi, cần thủ tục gì để bố của bà được hưởng chế độ BHYT?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 28 Luật BHYT năm 2008, “Người tham gia BHYT khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ BHYT có  ảnh; trường hợp thẻ BHYT chưa có ảnh thì phải xuất trình thẻ BHYT cùng với giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó; đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ BHYT”.

Theo quy định trên, khi đi khám, chữa bệnh thì người tham gia BHYT cần xuất trình được thẻ BHYT có ảnh, nếu chưa có ảnh cần xuất trình thêm giấy tờ có ảnh chứng minh về nhân thân người đó. Trường hợp bố của bà do ảnh trong CMND bị mờ không còn khả năng đối chứng thì cần xuất trình thêm giấy tờ khác có ảnh chứng minh về nhân thân của bố bà.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.