Nghỉ việc vẫn được thanh toán chế độ thai sản

Thứ Hai, 17/04/2017, 01:21 [GMT+7]
.
.

Bà Nguyễn Hoài An có hộ khẩu tại thị trấn Trới, huyện Hoành Bồ, tỉnh Quảng Ninh. Bà An mang thai từ tháng 11/2016, dự sinh trong năm 2017, đóng BHXH tại tỉnh Lào Cai từ tháng 7/2015 đến tháng 8/2016. Bà An hỏi, bà đã nghỉ việc tại cơ quan đóng BHXH thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản: Người lao động phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì được hưởng chế độ thai sản; Trường hợp đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con…

Người lao động đủ điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.