Chuyển đất nông nghiệp sang đất SXKD thế nào?

Chủ Nhật, 08/01/2017, 00:49 [GMT+7]
.
.

Gia đình bà Trương Thị Hồng Thảo (Thái Nguyên) mua 1.500m2 đất lúa, đã được cấp sổ đỏ đứng tên vợ chồng bà Thảo. Sau đó gia đình bà đã đăng ký trong kế hoạch sử dụng đất và phù hợp với bản đồ quy hoạch sử dụng đất, bản đồ nông thôn mới của tỉnh Thái Nguyên.

Nay gia đình bà Thảo có nhu cầu đăng ký chuyển mục đích sử dụng thửa đất trên sang đất sản xuất kinh doanh. Bà Thảo hỏi, trường hợp gia đình bà có phải chuyển sang hình thức thuê đất?

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thái Nguyên trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 56 Luật Đất đai, Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê đối với trường hợp: “hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp”.

Theo quy định tại Điều 2, Nghị định số 46/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước thì hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp thuộc đối tượng thu tiền thuê đất.

Căn cứ theo các quy định trên, khi bà Thảo chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp thì bà thuộc trường hợp thuê đất và thuộc đối tượng thu tiền thuê đất.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.