Chỉ bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT trong 1 năm

Thứ Sáu, 06/11/2020, 08:38 [GMT+7]
.
.

Năm 2019, thí sinh Phạm Hùng (Quảng Trị) dự thi tốt nghiệp trung học phổ thông (THPT) nhưng không đỗ. Thí sinh hỏi, thời hạn bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT là bao nhiêu năm? Thí sinh có thể bảo lưu điểm thi 2019 để năm 2021 thi lại được không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Theo Khoản 1 Điều 38 Thông tư số 15/2020/TT-BGDĐT ngày 26/5/2020 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quy chế thi tốt nghiệp THPT quy định về bảo lưu điểm thi như sau:

“Điểm thi được bảo lưu như sau: Thí sinh dự thi đủ các bài thi/môn thi quy định trong kỳ thi năm trước nhưng chưa tốt nghiệp THPT và không bị kỷ luật hủy kết quả thi thì được bảo lưu điểm thi của các bài thi hoặc các môn thành phần của bài thi tổ hợp đạt từ 5,0 (năm) điểm trở lên trong kỳ thi tổ chức năm tiếp ngay sau đó để xét công nhận tốt nghiệp THPT”.

Như vậy, thí sinh Phạm Hùng không thể bảo lưu điểm thi 2019 để năm 2021 thi lại, thời hạn bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT là 1 năm kể từ năm thí sinh bảo lưu kết quả thi.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.