Thủ tục xin học lại với học sinh trung học phổ thông

Thứ Năm, 01/10/2020, 11:23 [GMT+7]
.
.

Học sinh Phạm Minh Nguyệt đang học lớp 11 trường THPT Nguyễn Văn Cừ, huyện Châu Đốc, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu. Học sinh đã hoàn thành xong học kỳ 1 thì được nghỉ học vì dịch Covid-19. Vì lý do kinh tế gia đình nên học sinh buộc phải nghỉ học.

Học sinh Nguyệt hỏi, học sinh muốn bảo lưu kết quả lớp 11 được không và cần những thủ tục gì? Học sinh có thể bảo lưu thời gian bao nhiêu năm?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Tại khoản 2 Điều 4 Quy định chuyển trường và tiếp nhận học sinh học tại các trường trung học cơ sở và trung học phổ thông (Ban hành kèm theo quyết định số 51/2002/QĐ-BGD&ĐT ngày 25/12/2002 của Bộ Giáo dục và Đào tạo) nêu rõ: Học sinh xin học lại sau thời gian nghỉ nhưng còn trong độ tuổi quy định của từng cấp học. Hồ sơ, thủ tục xin học lại như sau:

Hồ sơ xin học lại :

a. Đơn xin học lại học sinh ký.

b. Học bạ của lớp hoặc cấp học đã học (bản chính).

c. Bằng tốt nghiệp của cấp học dưới (bản công chứng).

d. Giấy xác  nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú về việc chấp hành chính sách và pháp luật của nhà nước.

Thủ tục xin học lại :

a. Trường hợp xin học lại ở trường cũ :

Hiệu trưởng nhà trường cho phép học sau khi đã kiểm tra lại hồ sơ.

b. Trường hợp xin học lại tại trường khác :

Hồ sơ bổ sung và thủ tục thực hiện như đối với học sinh chuyển trường.

Việc xin học lại được thực hiện trong thời gian hè trước khi khai giảng năm học mới.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.