Hồ sơ nhà bị thất lạc, tính giá bồi thường thế nào?

Thứ Ba, 13/10/2020, 11:46 [GMT+7]
.
.

Ông Lê Đình Lực (Hà Nội) hỏi, khi Nhà nước thu hồi đất, trường hợp nhà, công trình đã sử dụng quá lâu, hồ sơ thất lạc, không xác định được "thời gian mà nhà, công trình bị thiệt hại đã qua sử dụng" thì xử lý như thế nào?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau::

Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất đã quy định mức, cách thức tính bồi thường thiệt hại về nhà, công trình xây dựng khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 của Luật Đất đai:

“Điều 9. Bồi thường thiệt hại về nhà, công trình xây dựng khác gắn liền với đất khi Nhà nước thu hồi đất

Việc bồi thường đối với nhà, công trình xây dựng khác gắn liền với đất khi Nhà nước thu hồi đất quy định tại Khoản 2 Điều 89 của Luật Đất đai được thực hiện theo quy định sau đây:

1. Mức bồi thường nhà, công trình bằng tổng giá trị hiện có của nhà, công trình bị thiệt hại và khoản tiền tính bằng tỷ lệ phần trăm theo giá trị hiện có của nhà, công trình đó.

Giá trị hiện có của nhà, công trình bị thiệt hại được xác định bằng (=) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của nhà, công trình đó nhân (x) với giá trị xây dựng mới của nhà, công trình có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ quản lý chuyên ngành ban hành.

Khoản tiền tính bằng tỷ lệ phần trăm theo giá trị hiện có của nhà, công trình do UBND cấp tỉnh quy định, nhưng mức bồi thường không quá 100% giá trị xây dựng mới của nhà, công trình có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương với nhà, công trình bị thiệt hại.

2. Giá trị hiện có của nhà, công trình bị thiệt hại được xác định theo công thức sau:

Tgt = G1 – G1/T x T1

Trong đó:

Tgt: Giá trị hiện có của nhà, công trình bị thiệt hại;

G1: Giá trị xây mới nhà, công trình bị thiệt hại có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ quản lý chuyên ngành ban hành;

T: Thời gian khấu hao áp dụng đối với nhà, công trình bị thiệt hại;

T1: Thời gian mà nhà, công trình bị thiệt hại đã qua sử dụng”.

Trường hợp bị thất lạc hồ sơ như ông Lực nêu, đề nghị ông liên hệ với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền tại địa phương để được xem xét, giải quyết cho phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.