Em của liệt sĩ đi thăm viếng mộ có được hỗ trợ không?

Chủ Nhật, 06/09/2020, 07:30 [GMT+7]
.
.

Ông Hồ Xuân Nhi (Nghệ An) là em trai của liệt sĩ. Năm 2017 và đầu năm 2020 ông đi thăm mộ liệt sĩ tại TPHCM. Mẹ của ông do tuổi cao sức yếu không đi được nên cả 2 lần đều viết giấy ủy quyền cho ông đi.

Khi ông Nhi làm thủ tục thanh toán, có đầy đủ giấy tờ thì cả 2 lần Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội đều trả lời trường hợp của ông không được thanh toán. Ông Nhi hỏi, như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại Điều 64 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng quy định:

“1. Thân nhân liệt sĩ hoặc người thờ cúng liệt sĩ được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ trong nước đối với các trường hợp sau:

a) Mộ liệt sĩ có đầy đủ thông tin đang an táng tại nghĩa trang liệt sĩ;

b) Trường hợp liệt sĩ chưa xác định được mộ cụ thể trong nghĩa trang liệt sĩ nhưng có tên trong danh sách quản lý của nghĩa trang;

c) Liệt sĩ có thông tin địa phương nơi hy sinh trong giấy báo tử hoặc theo thông báo của cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử.

2. Thân nhân liệt sĩ (không quá 3 người) hoặc người thờ cúng liệt sĩ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được Nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn mỗi năm một lần”.

Tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP quy định: “Thân nhân người có công là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con (con đẻ, con nuôi). Thân nhân liệt sĩ còn là người có công nuôi dưỡng liệt sĩ…”.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp của ông không thuộc đối tượng được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ.

Theo chinhphu.vn

 

.
.
.
.
.
.
.
.