Chọn nhà thầu tư vấn cá nhân, thực hiện thế nào?

Thứ Sáu, 24/07/2020, 10:00 [GMT+7]
.
.

Trong kế hoạch năm 2020, Ban quản lý dự án ODA của ông Vũ Huy Hoàng (Tuyên Quang) dự kiến thuê tuyển nhóm tư vấn cá nhân trong nước cung cấp dịch vụ điều tra, thiết kế và xây dựng các đề xuất dự án vận động tài trợ.

Nguồn vốn thực hiện là vốn chi thường xuyên thuộc ngân sách Nhà nước và chi phí thực hiện ở mức dưới ngưỡng 500 triệu đồng.

Trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu, đơn vị ông Hoàng đề xuất hình thức lựa chọn nhà thầu là đấu thầu rộng rãi theo quy trình hướng dẫn tại Mục 2 Chương III Nghị định 63/2014/NĐ-CP áp dụng đối với nhà thầu là cá nhân.

Do quy trình lựa chọn nhà thầu là cá nhân hoàn toàn khác với quy trình lựa chọn nhà thầu là tổ chức như đã quy định trong Chương III Nghị định 63/2014/NĐ-CP nên đơn vị ông đề xuất không áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu qua mạng (vì hiện tại toàn bộ quy trình và mẫu biểu hướng dẫn đấu thầu qua mạng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn nêu tại Thông tư 04/2017/TT-BKHĐT chỉ phù hợp với nhà thầu là tổ chức nên đơn vị ông không có căn cứ để tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với gói thầu thuê tuyển tư vấn cá nhân).

Vì vậy, đơn vị ông Hoàng báo cáo người có thẩm quyền là tại thời điểm này thì gói thầu này chưa thể tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 29 Thông tư 11/2019/TT-BKHĐT.

Ông Hoàng hỏi, đơn vị ông báo cáo như nêu trên có phù hợp không? Khi đăng tải kế hoạch lựa chọn nhà thầu lên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, trong mục hình thức lựa chọn nhà thầu, đơn vị ông nên chọn hình thức lựa chọn nhà thầu là đấu thầu rộng rãi hay tuyển chọn tư vấn cá nhân (2 hình thức này đều được hệ thống mặc định chấp nhận mặc dù tại Mục 1 Chương II Luật Đấu thầu 2013 không đề cập đến hình tuyển lựa chọn tư vấn cá nhân)?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Lộ trình đấu thầu qua mạng được quy định tại Điều 29 Thông tư 11/2019/TT-BKHĐT ngày 16/12/2019 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

Theo hướng dẫn tại Văn bản 579/BKHĐT-QLĐT ngày 30/1/2020 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, hiện nay Hệ thống đã đáp ứng được việc triển khai đấu thầu qua mạng đối với những gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thỏa mãn điều kiện nêu tại Mục I.2 Văn bản này.

Theo đó, lộ trình đấu thầu qua mạng và các gói thầu áp dụng đấu thầu qua mạng thực hiện theo quy định nêu trên và chưa áp dụng đối với gói thầu lựa chọn nhà thầu tư vấn cá nhân.

Đối với gói thầu lựa chọn tư vấn cá nhân thì ghi hình thức là “lựa chọn tư vấn cá nhân” trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.