Doanh nghiệp khiếu nại giá bồi thường GPMB

Thứ Hai, 11/05/2020, 15:52 [GMT+7]
.
.

Trường hợp Doanh nghiệp đề nghị trả lời giá trị bồi thường GPMB theo thỏa thuận cao hơn giá trị phê duyệt của Nhà nước thì có phải ban hành quyết định giải quyết hay công văn trả lời? Xin trân trọng cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Câu hỏi của bạn nêu không rõ trường hợp vướng mắc bạn đang gặp phải nên luật sư tư vấn quy định chung. Theo quy định tại Luật Đất đai 2013, khi Nhà nước thu hồi đất mà tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải ngừng sản xuất, kinh doanh mà có thiệt hại thì được bồi thường thiệt hại. Quy định bồi thường về đất chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính thì Tổ chức kinh tế đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường về đất; mức bồi thường về đất được xác định theo thời hạn sử dụng đất còn lại.

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa


Sau khi có thông báo thu hồi đất, giải phóng mặt bằng tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng có trách nhiệm lập phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất thu hồi tổ chức lấy ý kiến về phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo hình thức tổ chức họp trực tiếp với người dân trong khu vực có đất thu hồi, đồng thời niêm yết công khai phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi. Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng có trách nhiệm lập phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất thu hồi tổ chức lấy ý kiến về phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo hình thức tổ chức họp trực tiếp với người dân trong khu vực có đất thu hồi, đồng thời niêm yết công khai phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi. Sau khi lập phương án bồi thường theo quy định nêu trên, Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định thu hồi đất, quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư trong cùng một ngày.

Trường hợp doanh nghiệp đáp ứng được điều kiện được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất quy định tại Điều 75 Luật Đất đai, khi có phương án bồi thường mà doanh nghiệp bạn thấy chưa phù hợp với quy định của pháp luật thì có thể khiếu nại quyết định thu hồi đất và phương án bồi thường. Trường hợp doanh nghiệp có khiếu nại gửi đến cơ quan có thẩm quyền thì sẽ trả lời bằng văn bản theo quy định của Luật khiếu nại.

Theo vietnamnet.vn

.
.
.
.
.
.
.
.