Chế độ công tác phí có bao gồm tiền lưu trú?

Thứ Bảy, 04/04/2020, 16:43 [GMT+7]
.
.

Bà Phan Thị Ngọc làm ở Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Đắk Pơ, tỉnh Gia Lai. Đơn vị bà thanh toán chế độ công tác phí tập huấn chuyên môn nghiệp vụ hàng năm do Bộ, Sở tổ chức từ 2-4 ngày chỉ gồm tiền phòng nghỉ và tiền đi lại, không thanh toán tiền lưu trú theo Thông tư số 40/2017/TT-BTC và Khoản 2, Điều 4 Thông tư số 36/2018/TT-BTC.

Bà Ngọc hỏi, đơn vị bà thanh toán như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Chế độ đối với cán bộ tham dự lớp tập huấn chuyên môn nghiệp vụ được quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 36/2018/TT-BTC ngày 30/3/2018 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc lập dự toán, quản lý, sử dụng và quyết toán kinh phí dành cho công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức:

“2. Chi tổ chức các hội nghị tập huấn, bồi dưỡng, cập nhật kiến thức, kỹ năng nghiệp vụ sử dụng nguồn đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức thực hiện theo nội dung chi, mức chi quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị”.

Theo đó, cán bộ, công chức khi tham dự tập huấn chuyên môn nghiệp vụ được thực hiện chế độ chi theo quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư số 40/2017/TT-BTC thì phụ cấp lưu trú là khoản tiền hỗ trợ thêm cho người đi công tác ngoài tiền lương do cơ quan, đơn vị cử người đi công tác chi trả, được tính từ ngày bắt đầu đi công tác đến khi kết thúc đợt công tác trở về cơ quan, đơn vị (bao gồm thời gian đi trên đường, thời gian lưu trú tại nơi đến công tác). Điều kiện để được thanh toán công tác phí theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Thông tư số 40/2017/TT-BTC và Điều 10 Thông tư số 40/2017/TT-BTC quy định về chứng từ thanh toán công tác phí.

Ngoài ra tại Điều 14 Thông tư số 40/2017/TT-BTC đã quy định cụ thể việc thực hiện theo quy định về chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (đối với các cơ quan, đơn vị ở địa phương); quyết định của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Thủ trưởng cơ quan trung ương khác (đối với cơ quan, đơn vị thuộc trung ương) và quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, đơn vị.

Do vậy, đề nghị bà Phan Thị Ngọc nghiên cứu Thông tư số 40/2017/TT-BTC của Bộ Tài chính để thực hiện theo quy định.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.