Thương binh, bệnh binh được hỗ trợ thêm 200.000 đồng/ngày lễ, tết

Thứ Ba, 05/11/2019, 08:53 [GMT+7]
.
.

Hỗ trợ ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B bị suy giảm khả năng lao động do thương tích, thương tật (tổn thương cơ thể), bệnh tật từ 81% trở lên với mức chi 200.000 đồng/người/ngày.

Theo phản ánh của ông Lê Lương Ngọc (Cần Thơ), Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Thông tư số 101/2018/TT-BTC ngày 14/11/2018 của Bộ Tài chính quy định quản lý và sử dụng kinh phí thực hiện chính sách ưu đãi người có công với cách mạng và người trực tiếp tham gia kháng chiến do ngành Lao động – Thương binh và Xã hội quản lý nêu:

"Hỗ trợ ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B bị suy giảm khả năng lao động do thương tích, thương tật (tổn thương cơ thể), bệnh tật từ 81% trở lên: Mức chi 200.000 đồng/người/ngày; số ngày được hỗ trợ theo số ngày lễ, tết được cấp có thẩm quyền quyết định".

Ông Ngọc hỏi, vậy, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động trên 81% có được hỗ trợ ăn thêm ngày lễ như các đối tượng nêu tại Điểm c, Khoản 1, Điều 9 trong Thông tư số 101/2018/TT-BTC không? Thông tư nêu như vậy có bỏ sót đối tượng không?

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Từ ngày 1/1/2009 đến 31/12/2018: Theo Công văn số 113/LĐTBXH-NCC ngày 14/1/2009 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hộivề việc điều chỉnh mức tiền ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh nặng từ 81% trở lên, trong đó hướng dẫn chế độ ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh bị suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 81% trở lên, thương binh loại B (bao gồm cả những thương binh loại B được công nhận từ ngày 31/12/1993).

Mức tiền ăn thêm các ngày lễ, tết là 80.000 đồng/ngày/người. Thời gian thực hiện từ ngày 1/1/2009.

Từ ngày 1/1/2019 đến nay: Theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Thông tư số 101/2018/TT-BTC ngày 14/11/2018 của Bộ Tài chính quy định quản lý và sử dụng kinh phí thực hiện chính sách ưu đãi người có công với cách mạng và người trực tiếp tham gia kháng chiến do ngành Lao động - Thương binh và Xã hội quản lý:

“Hỗ trợ ăn thêm ngày lễ, tết đối với thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B bị suy giảm khả năng lao động do thương tích, thương tật (tổn thương cơ thể), bệnh tật từ 81% trở lên: Mức chi 200.000 đồng/người/ngày; số ngày được hỗ trợ theo số ngày lễ, tết được cấp có thẩm quyền quyết định”.

Thời gian thực hiện từ ngày 1/1/2019 (kể từ ngày Thông tư số 101/2018/TT-BTC có hiệu lực thi hành).

Như vậy, chế độ ăn thêm ngày lễ, tết được thực hiện theo quy định tại các văn bản nêu trên tùy theo từng giai đoạn.

Căn cứ các quy định nêu trên, từ trước đến nay, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động trên 81% đều không thuộc đối tượng được hỗ trợ ăn thêm ngày lễ, tết.

Đề nghị ông Ngọc nghiên cứu các quy định tại các văn bản nêu trên để thực hiện.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.