Người nước ngoài có thể chuyển đổi thị thực tại Việt Nam?

Thứ Tư, 13/03/2019, 15:23 [GMT+7]
.
.

Ông Kume là người Nhật Bản sang Việt Nam cùng vợ để đầu tư vào công ty phân bón. Năm 2019 ông sẽ ngừng đầu tư vào công ty nhưng hiện nay ông đã xin được giấy phép lao động tại công ty khác.

Ông Kume hỏi, trường hợp này ông có phải chuyển đổi thị thực từ ký hiệu ĐT sang thị thực ký hiệu LĐ hay không? Nếu phải chuyển thì ông và vợ có cần phải quay về Nhật Bản để đến Đại sứ quán Việt Nam làm thủ tục chuyển hay có thể chuyển ở Việt Nam?

Về vấn đề này, Bộ Ngoại giao có ý kiến như sau:

Hiện nay, theo quy định tại Khoản 1, Điều 7 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, thị thực không được chuyển đổi mục đích.

Do ông đang cư trú tại Việt Nam, ông có thể đề nghị công ty bảo lãnh ông ở Việt Nam đứng ra liên hệ với Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an, địa chỉ 44-46 Trần Phú, quận Ba Đình, TP. Hà Nội để biết thêm thông tin.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.