Hỗ trợ kinh phí hộ gia đình trực tiếp chăm sóc người khuyết tật

Thứ Sáu, 11/08/2017, 17:06 [GMT+7]
.
.

Bà ngoại của ông Vương Văn Chư (Quảng Ninh) bị khuyết tật đặc biệt nặng, sống cùng người con cũng bị khuyết tật nặng, đang hưởng trợ cấp hằng tháng. Ông Chư hỏi, gia đình ông có được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật không? Nếu được thì hỗ trợ theo hộ gia đình hay cá nhân bị khuyết tật?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Điều 17 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 của Chính phủ, hộ gia đình đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc 1,0.

Người đáp ứng điều kiện tại Điều 19 Nghị định này khi nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc với hệ số như sau:

Hệ số 1,5 đối với trường hợp nhận nuôi dưỡng, chăm sóc một người khuyết tật đặc biệt nặng.

Hệ số 3,0 đối với trường hợp nhận nuôi dưỡng, chăm sóc từ hai người khuyết tật đặc biệt nặng trở lên.

Theo quy định nêu trên thì chỉ hộ gia đình trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc.

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội đề nghị ông Chư trực tiếp liên hệ với UBND xã, hoặc Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội nơi bà ngoại ông cư trú để được hướng dẫn xem xét, giải quyết theo thẩm quyền quy định.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.