Điều kiện áp dụng hình thức mua sắm trực tiếp

Thứ Ba, 29/08/2017, 17:14 [GMT+7]
.
.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Hồ Văn Ích Em, Công ty TNHH MTV Thép Miền Nam-VNSTEEL đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số thắc mắc về xác định nguồn vốn, thẩm quyền phê duyệt thiết kế và phân bổ chi phí dự phòng đối với dự án mở rộng, bổ sung dây chuyền cán thép.

Công ty của ông Hồ Văn Ích Em do Tổng Công ty Thép Việt Nam - CTCP làm chủ sở hữu 100% vốn. Tổng Công ty Thép Việt Nam là công ty cổ phần, trong đó vốn Nhà nước chiếm gần 94% .

Hiện Công ty của ông Em đầu tư xây dựng mở rộng, bổ sung dây chuyền cán thép công suất 500.000 tấn/năm. Tổng mức đầu tư dự kiến trên 1.000 tỷ đồng, trong đó 35% vốn chủ sở hữu, 65% vốn vay từ các ngân hàng. Ông Em hỏi, nguồn vốn đầu tư này được xác định là vốn khác có đúng không?

Dự án của Công ty ông thuộc dự án nhóm B, công trình hạng II. Việc áp dụng thẩm quyền thẩm định, thiết kế cơ sở tùy thuộc vào nguồn vốn. Ông Em đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, nếu nguồn vốn của dự án theo câu hỏi trên đúng là nguồn vốn khác thì Tổng Công ty Thép Việt Nam - CTCP là người có thẩm quyền thẩm định và phê duyệt dự án có đúng không hay phải là Sở quản lý chuyên ngành thẩm định thiết kế cơ sở và Tổng Công ty thẩm định công nghệ và các nội dung khác của báo cáo kinh tế - kỹ thuật?

Ông Em cũng muốn biết, trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì tất cả chi phí dự phòng trong bảng tổng mức đầu tư phải được phân bổ hết vào các gói thầu (theo tính chất từng gói thầu) có đúng? Có thể để chi phí dự phòng này ở phần công việc chưa đủ điều kiện lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu có được không?

Công ty của ông có thể chọn các nhà thầu đã chọn lựa để ký các hợp đồng vận chuyển thiết bị từ cảng đến công trình, hợp đồng bảo hiểm công trình, hợp đồng kiểm toán công trình cho các gói thầu này trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu được không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Điểm c, Khoản 1, Điều 1 Luật Đấu thầu quy định, dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1, Điều 1 Luật Đấu thầu có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án.

Đối với trường hợp của ông Hồ Văn Ích Em, do Công ty TNHH MTV Thép Miền Nam - VNSTEEL không phải doanh nghiệp Nhà nước nên việc xác định vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước trong tổng mức đầu tư của từng dự án cụ thể do chủ đầu tư xác định trên cơ sở quy định tại Khoản 44, Điều 4 Luật Đấu thầu và quy định của pháp luật có liên quan.

Về chi phí dự phòng, Điểm a, Khoản 2, Điều 35 Luật Đấu thầu quy định, giá gói thầu được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc dự toán (nếu có) đối với dự án; dự toán mua sắm đối với mua sắm thường xuyên.

Giá gói thầu được tính đúng, tính đủ toàn bộ chi phí để thực hiện gói thầu, kể cả chi phí dự phòng, phí, lệ phí và thuế.

Đối với trường hợp của ông Em hỏi, chi phí dự phòng của gói thầu phải được tính toán và phân bổ trong giá gói thầu theo quy định nêu trên.

Các điều kiện được thực hiện mua sắm trực tiếp

Khoản 1, 2,  Điều 24 Luật Đấu thầu quy định, mua sắm trực tiếp được áp dụng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa tương tự thuộc cùng một dự án, dự toán mua sắm hoặc thuộc dự án, dự toán mua sắm khác.

Mua sắm trực tiếp được thực hiện khi đáp ứng đủ các điều kiện:

- Nhà thầu đã trúng thầu thông qua đấu thầu rộng rãi hoặc đấu thầu hạn chế và đã ký hợp đồng thực hiện gói thầu trước đó.

- Gói thầu có nội dung, tính chất tương tự và quy mô nhỏ hơn 130% so với gói thầu đã ký hợp đồng trước đó.

- Đơn giá của các phần việc thuộc gói thầu áp dụng mua sắm trực tiếp không được vượt đơn giá của các phần việc tương ứng thuộc gói thầu tương tự đã ký hợp đồng trước đó.

- Thời hạn từ khi ký hợp đồng của gói thầu trước đó đến ngày phê duyệt kết quả mua sắm trực tiếp không quá 12 tháng.

Đối với trường hợp của ông Em, nếu gói thầu của Công ty đáp ứng các điều kiện nêu trên thì được áp dụng hình thức mua sắm trực tiếp.

Liên quan đến việc thẩm định thiết kế cơ sở, thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi dự án đầu tư xây dựng công trình, đề nghị ông liên hệ với Bộ Xây dựng để được hướng dẫn cụ thể.

Theo Chinhphu.vn

.
.
.
.
.
.
.
.